Follow Us On

05

December

2023

Tuesday

ഹമാസ് ലോകത്തിന് ഭീഷണിയാകുന്നതിങ്ങനെ

റോയി അഗസ്റ്റിൻ

ഹമാസ് ലോകത്തിന് ഭീഷണിയാകുന്നതിങ്ങനെ

ഹ​​​രാ​​​ക്ക​​​ത്ത് അ​​​ൽ-​​​മു​​​ഖാ​​​വ​​​മാ അ​​​ൽ-​​​ഇ​​​സ്‌​​​ലാ​​​മി​​​യ (​​​ഇ​​​സ്‌​​​ലാ​​​മി​​​ക പ്ര​​​തി​​​രോ​​​ധ പ്ര​​​സ്ഥാ​​​നം)​​​ യു​​​ടെ ചു​​​രു​​​ക്കെ​​​ഴു​​​ത്താ​​​ണ് ഹ​​​മാ​​​സ്. 1970 ക​​​ളി​​​ൽ ഈ​​​ജി​​​പ്തി​​​ലാരംഭിച്ച മു​​​സ്‌​​​ലിം ബ്ര​​​ദ​​​ർ​​​ഹു​​​ഡ് എ​​​ന്ന തീ​​​വ്ര ഇ​​​സ്‌​​​ലാ​​​മി​​​ക സം​​​ഘ​​​ട​​​ന​​​ വെ​​​സ്റ്റ്ബാ​​​ങ്കി​​​ലും ഗാ​​​സ​​​യി​​​ലും ചി​​​ല സ​​​മൂ​​​ഹ്യ​​​സേ​​​വ​​​ന പ്ര​​​വ​​​ർ​​​ത്ത​​​ന​​​ങ്ങ​​​ൾ ന​​​ട​​​ത്തി​​​യി​​​രു​​​ന്നു. അ​​​ക്ര​​​മ​​​ര​​​ഹി​​​ത പ്ര​​​വ​​​ർ​​​ത്ത​​​ന​​​ങ്ങ​​​ളി​​​ൽ ഒ​​​തു​​​ങ്ങി​​​യി​​​രു​​​ന്ന അ​​​വ​​​ർ 1987ലെ ​​​ഇ​​​ന്‍റി​​​ഫ​​​ദാ​​​യു​​​ടെ അ​​​വ​​​സ​​​ര​​​ത്തി​​​ലാ​​​ണ് ഹ​​​മാ​​​സ് രൂ​​​പീ​​​ക​​​രി​​​ക്കു​​​ന്ന​​​ത്. മു​​​സ്‌​​​ലിം ബ്ര​​​ദ​​​ർ​​​ഹു​​​ഡി​​​ലെ അം​​​ഗ​​​ങ്ങ​​​ളും പി​​​എ​​​ൽ​​​ഒ​​​യി​​​ലെ തീ​​​വ്ര​​​ചി​​​ന്താ​​​ഗ​​​തി​​​ക്കാ​​​രു​​​മാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു തു​​​ട​​​ക്ക​​​ക്കാ​​​ർ. പി​​​. എ​​​ൽ. ​​​ഒ ​​​യു​​​ടെ മ​​​തേ​​​ത​​​ര നി​​​ല​​​പാ​​​ടി​​​നോ​​​ടു​​​ള്ള എ​​​തി​​​ർ​​​പ്പ്, പ​​​ല​​​സ്തീ​​​ന്റെ ഒ​​​രു ചെ​​​റി​​​യ ഭാ​​​ഗം​​​പോ​​​ലും വി​​​ട്ടു​​​കൊ​​​ടു​​​ക്കു​​​ക​​​യി​​​ല്ലെ​​​ന്ന ദൃ​​​ഢ​​​നി​​​ശ്ച​​​യം, ഭീ​​​ക​​​ര​​​പ്ര​​​വ​​​ർ​​​ത്ത​​​ന​​​മു​​​ൾ​​​പ്പെ​​​ടെ പ​​​ല​​​സ്തീ​​​ന്റെ വി​​​മോ​​​ച​​​നത്തിനായി ​​​അ​​​ക്ര​​​മ​​​പ്ര​​​വ​​​ർ​​​ത്ത​​​ന​​​ങ്ങ​​​ൾ ന​​​ട​​​ത്താ​​​മെ​​​ന്ന നി​​​ല​​​പാ​​​ട് – ഇ​​​വ​​​യൊ​​​ക്കെ​​​യാ​​​ണ് ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്റെ ആ​​​​​​ശയ​​​ങ്ങ​​​ൾ. അവരുടെ അടിസ്ഥാന വിശ്വാസ പ്രമാണങ്ങളായി പറയപ്പെടുന്നത് മ​​​തം, സാ​​​മൂ​​​ഹ്യ​​​പ്ര​​​വ​​​ർ​​​ത്ത​​​നം, ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​നോ​​​ടു​​​ള്ള യു​​​ദ്ധം എ​​​ന്നി​​​വ​​​യാ​​​ണ്. ക്രൂരതയുടെ മനുഷ്യരൂപങ്ങൾ, എതിരാളികളോട് യാതൊരു പരിഗണനയും പ്രകടിപ്പിക്കാത്ത കഠിന ഹൃദയരായ ഒരു കൂട്ടം കാപാലിർ എന്നീ വിശേഷണങ്ങളാകും ഹമാസ് തീവ്രവാദികൾക്ക് കൂടുതൽ ഇണങ്ങുക. ഹമാസിന്റെ സഹ സ്ഥാപകനായ ഷെയ്‌ഖ് ഹസൻ യൂസഫിന്റെ മകനും മുൻ ഹമാസ് പോരാളിയും ഇപ്പോൾ കത്തോലിക്കാ വിശ്വാസിയുമായ മൊസാബ് ഹസൻ യൂസഫ് അടുത്തിടെ നടത്തിയ ചില പ്രതികരണങ്ങൾ മുകളിൽ പറഞ്ഞ കാര്യങ്ങൾ ശരി വയ്ക്കുന്നുണ്ട്. മൊസാബിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ അഴിമതി, ക്രൂരത, അധികാരക്കൊതി, അധികാര ദുർവിനിയോഗം എന്നിവയാണ് ഹമാസിന്റെ പ്രത്യക്ഷ അടയാളങ്ങൾ.
കൊലപാതകികളും ക്രിമിനലുകളുമായ അവർ ഗാസയെ രക്ഷിക്കാനെന്ന പേരിൽ, നിരപരാധികളായ പലസ്തീൻ ജനതയിൽ കടുത്ത ഇസ്രായേൽ വിരുദ്ധത കുത്തിവെച്ചു അവരെ യുദ്ധത്തിൽ ബലിയാടാക്കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത് . അവരെ ഉപയോഗിച്ച് തങ്ങളുടെ ഭീകര പ്രവർത്തനം നടത്തുകയാണവർ. ഗാസയെ അടിച്ചമർത്തി വച്ചിരിക്കുന്ന അവർ പലസ്തീൻ ജനതയെ മനുഷ്യ കവചങ്ങളാക്കി മാറ്റിയിരിക്കുന്നു. ഇപ്പോൾ പുറത്തു വരുന്ന വിവരങ്ങൾ പ്രകാരം ആശുപത്രികൾ പോലും തങ്ങളുടെ ആയുധ സംഭരണ ശാലകളായും രോഗികളെ ആക്രമണത്തിനുള്ള മറയായും ഉപയോഗിക്കുകയാണ്. അക്രമത്തിലൂടെ ഇസ്രയേലിനെ ഇല്ലാതാക്കി പലസ്തീൻ രാജ്യ നിർമ്മിതിയെന്ന ഉട്ടോപ്യൻ സ്വപ്നത്തിലാണവർ അഭിരമിക്കുന്നത്. ഇപ്പോൾ നടക്കുന്നതുൾപ്പടെ ഇസ്രയേലും പലസ്തീനും തമ്മിലുണ്ടായിട്ടുള്ള മുഴുവൻ സംഘർഷങ്ങളിലും മരിച്ചു വീണിട്ടുള്ള ആളുകളുടെ മുഴുവൻ രക്തത്തിനുത്തരവാദി ഹമാസ് മാത്രമാണ്. ഇപ്പോഴത്തെ ഈ യുദ്ധം തന്നെയാണ് സമാധാനത്തിലേക്കുള്ള വഴിയെന്നും ഈ യുദ്ധത്തിൽ ഹമാസിനെ തകർത്താൽ മാത്രമേ പശ്ചിമേഷ്യയിൽ
സമാധാനമുണ്ടാവുകയുള്ളുവെന്നും മൊസാബ് തറപ്പിച്ചു പറയുന്നുണ്ട്.

ആ​​​രം​​​ഭം മുതൽക്കെ ​ അ​​​ക്ര​​​മാ​​​സ​​​ക്ത​​​മാ​​​യ സ​​​മ​​​ര​​​മു​​​റ​​​കൾ അ​​​വ​​​ലം​​​ബി​​​ച്ച ഹ​​​മാ​​​സ് ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ന്റെ സൈ​​​നി​​​ക കേ​​​ന്ദ്ര​​​ങ്ങ​​​ളെ​​​യും സാ​​​ധാ​​​ര​​​ണ​​​ക്കാ​​​രെ​​​യും കണ്ണടച്ചാക്രമിക്കുകയാണ്. മ​​​താ​​​ധി​​​ഷ്ഠി​​​ത രാജ്യം ​​​സ്ഥാപിക്കാൻ താ​​​ത്പ​​​ര്യ​​​മില്ലാതിരുന്ന പി. ​​​എ​​​ൽ. ​​​ഒ ​​​യോ​​​ടും ഇ​​​ത​​​ര പ​​​ല​​​സ്തീ​​​നി​​​യ​​​ൻ സം​​​ഘ​​​ട​​​ന​​​ക​​​ളോ​​​ടും ശ​​​ത്രു​​​ത പു​​​ല​​​ർ​​​ത്തി​​​യിരുന്ന അ​​​വ​​​ർ​​​ രാ​​​ഷ്‌​​​ട്രീ​​​യ ​​​കാ​​​ര്യ​​​ങ്ങ​​​ൾ​​​ക്കും ഫ​​​ണ്ട് ശേ​​​ഖ​​​ര​​​ണ​​​ത്തി​​​നു​​​മാ​​​യി ജോ​​​ർ​​​ദാ​​​നി​​​ലെ അ​​​മ്മാ​​​നി​​​ൽ 1996- ൽ ​​​ഓ​​​ഫീ​​​സ് സ്ഥാ​​​പി​​​ച്ചു. ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്റെ സാ​​​യു​​​ധ​​​വി​​​ഭാ​​​ഗ​​​മാ​​​യി ‘ഇ​​​സ് അ​​​ൽ​​​ദി​​​ൻ അ​​​ൽ​​​ഖ​​​സം’ സേ​​​ന​​​യെ​​​യും സം​​​ഘ​​​ടി​​​പ്പി​​​ച്ചു. 2012 മുതൽ ​​​ഖ​​​ത്ത​​​റി​​​ലെ ദോ​​​ഹ​​​യിലാണ് ഹമാസ് ആസ്ഥാനം.ക​ടു​ത്ത അ​ഴി​മ​തി​യും സ്വ​ജ​ന​പ​ക്ഷ​പാ​ത​വും ന​ട​ത്തു​ന്ന ഹ​മാ​സി​ന്റെ നേ​തൃ​നി​ര ജീ​വി​ക്കു​ന്ന​താ​ക​ട്ടെ സമ്പന്നമായ അ​റ​ബ് രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളി​ലും.

ഹ​മാ​സ് ചാ​ർ​ട്ട​ർ എന്നാണ് ഹ​മാ​സി​ന്റെ ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന ​അ​റി​യ​പ്പെ​ടു​ന്ന​ത്. 1998 ഓ​ഗ​സ്റ്റ് 18 -ന് ​പ്ര​സി​ദ്ധീ​ക​രി​ച്ച ചാ​ർ​ട്ട​റിൽ സംഘടനയുടെ സ്വ​ഭാ​വം, നി​ല​പാ​ടു​ക​ൾ, ല​ക്ഷ്യം എ​ന്നി​വ​യൊ​ക്കെ വി​ശ​ദീ​ക​രി​ക്കു​ന്നു​ണ്ട്. 2017 മേ​യ് ഒ​ന്നി​ന് ദോ​ഹ​യി​ൽ വച്ച് ഹ​മാ​സ് നേ​താ​വ് ഖാ​ലീദ് മ​ഷാ​ൽ പ​രി​ഷ്​ക​രി​ച്ച പു​തി​യൊ​രു ചാ​ർ​ട്ട​റും പു​റ​ത്തി​റ​ക്കി. ആ​ദ്യ​ത്തെ ചാ​ർ​ട്ട​ർ അ​നു​സ​രി​ച്ച് ദൈ​വ​ത്തെ ഭ​യ​പ്പെ​ടു​ന്ന​വ​രും അ​ടി​ച്ച​മ​ർ​ത്ത​പ്പെ​ടു​ന്ന​വ​രു​ടെ മു​മ്പിൽ ജി​ഹാ​ദി​ന്റെ കൊ​ടി ഉ​യ​ർ​ത്തു​ന്ന​വ​രു​മാ​യ മു​സ്ലിം​ക​ളാ​ണ് ഹ​മാ​സി​ന്റെ അം​ഗങ്ങ​ൾ.

ഖ​ലീ​ഫ ഒ​മ​ർ പ്ര​ഖ്യാപിച്ചതനുസരിച്ച് പ​ല​സ്തീ​ൻ പ്ര​ദേ​ശം മു​സ്ലിം ത​ല​മു​റ​ക​ൾ​ക്കു​വേ​ണ്ടി​യു​ള്ള വ​ഖ​ഫ് വ​സ്തു​വാ​ണെന്ന ബോ​ധ്യ​ത്തി​ൽനി​ന്നാ​ണ് (ചാ​ർ​ട്ട​ർ ഖ​ണ്ഡി​ക 11) ലോ​കാ​വ​സാ​നം​ വ​രെ പ​ല​സ്തീ​ൻ ഇ​സ്ലാ​മി​ന്റേത് മാ​ത്ര​മാണെന്ന ചി​ന്ത​യു​ണ്ടാ​കു​ന്ന​ത്. മാ​റ്റാർ​ക്കും അവിടെ അ​ധി​കാ​ര​മി​ല്ല. അ​വി​ടെയുള്ള മു​സ്ലിം ഇതര താ​മ​സ​ക്കാ​ർ​ക്ക് മ​ണ്ണി​ന്റെ ഫ​ലം അ​നു​ഭ​വി​ക്കാ​മെ​ങ്കി​ലും യ​ഥാ​ർ​ഥ ഉ​ട​മ​സ്ഥ​ർ മു​സ്ലിം​ക​ളാ​ണ്. യ​ഹൂ​ദ​ർ വേ​ദ​പു​സ്ത​കം ഉ​ള്ള​വ​രാ​ണെ​ങ്കി​ലും ദൈ​വ​ക​ല്പ​ന​ക​ൾ​ ലം​ഘി​ച്ച​വ​രാ​യ​തി​നാൽ പ​ല​സ്തീ​ൻ മ​ണ്ണി​ന് അ​ർ​ഹ​ത​യി​ല്ലാ​ത്ത​വ​രാ​ണ്. ഇ​ങ്ങ​നെ പോ​കു​ന്നു ചാ​ർ​ട്ട​റി​ലെ യ​ഹൂ​ദ​വി​രോ​ധം.

ജ​ന്മ​നാ​ട് വീ​ണ്ടെ​ടു​ക്കാ​നു​ള്ള യു​ദ്ധ​മാ​യി​ട്ടാ​ണ് ഹമാസ് ഭീ​ക​ര​ത​യെ ചി​ത്രീ​ക​രി​ക്കു​ന്നതെന്നതിനാലാണ് പ്ര​വാ​സി​ പ​ല​സ്തീ​നി​കൾ ഹ​മാ​സി​നോ​ട് അ​നു​ഭാ​വം പ്ര​ക​ടി​പ്പി​ക്കു​ന്നത്. മു​സ്ലിം ബ്ര​ദ​ർ​ഹു​ഡി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​മെ​ന്ന നി​ല​യി​ൽ ഹ​മാ​സി​നെ ഒ​രു അ​ന്ത​ർ​ദേ​ശീ​യ ഭീ​ക​ര​പ്ര​സ്ഥാ​ന​മാ​യി​ട്ടാ​ണ് കാ​ണേ​ണ്ട​ത്. പി​റ​വി​കൊ​ണ്ട ഈ​ജി​പ്തി​ൽ​ പോ​ലും മു​സ്ലിം ബ്ര​ദ​ർ​ഹു​ഡി​നെ നി​രോ​ധി​ച്ചി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണ്. എ​ങ്കി​ലും മ​ത​പ​ര​മാ​യി മാ​ത്രം കാ​ര്യ​ങ്ങ​ളെ കാ​ണു​ന്ന ഒ​രു ഇസ്‌ലാം വിശ്വാസിക്ക് പ​ല​സ്തീ​ൻ ഒ​രു വൈ​കാ​രി​ക പ്രശ്‌നം തന്നെയാണ്. 2017ൽ ​​​ഹ​​​മാ​​​സ് പ്ര​​​സി​​​ദ്ധീ​​​ക​​​രി​​​ച്ച ന​​​യ​​​രേ​​​ഖ​​​യി​​​ൽ, 1967 ജൂ​​​ൺ നാ​​​ലാം ​​​തീ​​​യ​​​തി​​​യി​​​ലെ അ​​​തി​​​ർ​​​ത്തി​​​ക​​​ളോ​​​ടു​​​കൂ​​​ടി പ​​​ല​​​സ്തീ​​​ൻ രാ​​​ജ്യ​​​ത്തോ​​​ടു​​​ള്ള സ​​​മ്മ​​​തം എ​​​ടു​​​ത്തു​​​ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. തലസ്ഥാനമായി ജ​​​റു​​​സ​​​ലെമും അ​​​ഭ​​​യാ​​​ർ​​​ഥി​​​ക​​​ൾ​​​ക്കു തി​​​രി​​​ച്ചു​​​വ​​​രാ​​​നും വ​​​സ്തു​​​വ​​​ക​​​ക​​​ൾ വീ​​​ണ്ടെ​​​ടു​​​ക്കാൻ അവസരവുമുണ്ടാകണം. അതെ സമയം ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​നെ അം​​​ഗീ​​​ക​​​രി​​​ക്കാ​​​ൻ സാധ്യവുമല്ല.

ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​നെ തു​​​ട​​​ച്ചു​​​നീ​​​ക്കു​​​ക എ​​​ന്ന​​​ പ്ര​​​ഖ്യാ​​​പി​​​ത​​​ല​​​ക്ഷ്യം പിന്തുടരുന്ന ഹമാസ് ഒരിക്കലും സ​​​മാ​​​ധാ​​​ന​​​ച​​​ർ​​​ച്ച​​​കളിൽ വി​​​ശ്വ​​​സി​​​ക്കു​​​ന്നി​​​ല്ല. പി. ​​​എ​​​ൽ​​​. ഒ​​​ യും ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലും ത​​​മ്മി​​​ൽ 1993 -ൽ ​​​ഉ​​​ണ്ടാ​​​ക്കി​​​യ സ​​​മാ​​​ധാ​​​ന ഉടമ്പടി തി​​​ര​​​സ്ക​​​രി​​​ച്ച ഹ​​​മാ​​​സ് കൂ​​​ടു​​​ത​​​ൽ അ​​​ക്ര​​​മ​​​ങ്ങ​​​ളി​​​ലേ​​​ക്കും ബോം​​​ബ് സ്ഫോ​​​ട​​​ന​​​ങ്ങ​​​ളി​​​ലേ​​​ക്കും തിരിയുകയാനുണ്ടായത്. 2005ൽ ​​​ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ൽ ഗാ​​​സ​​​യി​​​ൽ​​​നി​​​ന്നു പി​​​ൻ​​​വാ​​​ങ്ങി​​​യത്തിനു പിന്നാലെ വെ​​​ടി​​​നി​​​ർ​​​ത്ത​​​ൽ പ്രാ​​​ബ​​​ല്യ​​​ത്തി​​​ൽ വ​​​ന്നു. തുടർന്ന് ന​​​ട​​​ന്ന തെ​​​ര​​​ഞ്ഞെ​​​ടു​​​പ്പി​​​ൽ ഹ​​​മാ​​​സും പ​​​ങ്കാ​​​ളി​​​ക​​​ളാ​​​യി. തെ​​​ര​​​ഞ്ഞെ​​​ടു​​​പ്പി​​​ൽ ഹ​​​മാ​​​സി​​​നാ​​​ണ് ഭൂ​​​രി​​​പ​​​ക്ഷം കി​​​ട്ടി​​​യ​​​തെ​​​ങ്കി​​​ലും ഹ​​​മാ​​​സും ഫ​​​ത്താ പാ​​​ർ​​​ട്ടി​​​യും​​​ ചേർന്നുള്ള കൂ​​​ട്ടു​​​ക​​​ക്ഷി ഭ​​​ര​​​ണ​​​മാ​​​ണ് നി​​​ല​​​വി​​​ൽ​​​ വ​​​ന്ന​​​ത്. എന്നാൽ, ഇ​​​രു​​​കൂ​​​ട്ട​​​രും ത​​​മ്മി​​​ലു​​​ള്ള സ​​​യു​​​ധ​​​സം​​​ഘ​​​ർ​​​ഷ​​​ങ്ങ​​​ൾ രൂ​​​ക്ഷ​​​മാ​​​യ​​​തോ​​​ടെ പ​​​ല​​​സ്തീ​​​ൻ അ​​​ഥോ​​​റി​​​റ്റി​​​ പ്ര​​​സി​​​ഡ​​​ന്‍റ് മ​​​ഹ്‌​​​മൂ​​​ദ് അ​​​ബ്ബാ​​​സ് മ​​​ന്ത്രി​​​സ​​​ഭ പി​​​രി​​​ച്ചു​​​വി​​​ട്ട് അ​​​ടി​​​യ​​​ന്ത​​​രാ​​​വ​​​സ്ഥ പ്ര​​​ഖ്യാ​​​പി​​​ച്ചു. അ​​​തോ​​​ടെ ഗാ​​​സ​​​യു​​​ടെ നി​​​യ​​​ന്ത്ര​​​ണം ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്‍റെ​​​യും വെ​​​സ്റ്റ് ബാ​​​ങ്കി​​​ന്‍റെ ഭ​​​ര​​​ണം ഫ​​​ത്താ​​​യു​​​ടെ​​​യും കീഴിലായി. തു​​​ട​​​ർ​​​ന്ന് ഇ​​​തേ​​​വ​​​രെ ഗാ​​​സ​​​യി​​​ൽ തെ​​​ര​​​ഞ്ഞെ​​​ടു​​​പ്പു ന​​​ട​​​ത്താ​​​ൻ ഹ​​​മാ​​​സ് ത​​​യാ​​​റാ​​​യി​​​ട്ടി​​​ല്ല. ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്‍റെ മു​​​ഖ്യ​​​ വ​​​രു​​​മാ​​​ന​​​സ്രോ​​​ത​​​സ് ഇ​​​റാ​​​നാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു. പ്ര​​​തി​​​വ​​​ർ​​​ഷം 20 കോ​​​ടി ഡോ​​​ള​​​ർ ഇ​​​റാ​​​ൻ ഹ​​​മാ​​​സി​​​നു ന​​​ൽ​​​കി​​​യി​​​രു​​​ന്നു. എന്നാൽ 2012 മുതൽ ഇ​​​റാ​​​ന്റെ ധ​​​ന​​​സ​​​ഹാ​​​യം ​​​കു​​​റ​​​ഞ്ഞു.ഈ ഘട്ടത്തിൽ ഖ​​​ത്ത​​​ർ ന​​​ൽ​​​കുന്ന സ​​​ഹാ​​​യ​​​ധ​​​ന​​​മാ​​​ണ് ഹ​​​മാ​​​സി​​​നു തു​​​ണ​​​യാ​​​കുന്ന​​​ത്. സമാധാനത്തിന്റെ മൂടുപടമണിഞ്ഞ ഖത്തർ രഹസ്യമായും പരസ്യമായും ഹമാസിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.

ഹ​​​മാ​​​സ് അ​​​ധി​​​കാ​​​ര​​​മേ​​​റ്റ​​​തോ​​​ടെ ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ൽ ഗാ​​​സ​​​യെ ശ​​​ത്രു​​​വാ​​​യി പ്ര​​​ഖ്യാ​​​പി​​​ച്ചു. 2007 മു​​​ത​​​ൽ തുടരുന്ന ഈ ​​​സംഘർഷം 2014 -ൽ ​​​അതിന്റെ ഉച്ചസ്ഥായിലെത്തി. മൂ​​​ന്ന് യ​​​ഹൂ​​​ദ ബാ​​​ല​​​ന്മാ​​​രെ ത​​​ട്ടി​​​ക്കൊ​​​ണ്ടു​​​പോ​​​യ ഹ​​​മാ​​​സ് അ​​​വ​​​രെ വ​​​ധി​​​ച്ചതിനെത്തുടർന്ന് ഗാ​​​സ​​​യി​​​ൽ ക​​​ട​​​ന്നു​​​ക​​​യ​​​റി​​​യ ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ൽ സൈന്യം ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്റെ ട​​​ണ​​​ലു​​​ക​​​ൾ ത​​​ക​​​ർ​​​ക്കു​​​ക​​​യും അ​​​നേ​​​കം ഭീ​​​ക​​​ര​​​രെ കൊലപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു. 2018 -ൽ ​​​വീ​​​ണ്ടും അ​​​ക്ര​​​മം പൊ​​​ട്ടി​​​പ്പു​​​റ​​​പ്പെ​​​ട്ടു. ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ലേ​​​ക്ക് സ്ഫോ​​​ട​​​ക​​​വ​​​സ്തു​​​ക്ക​​​ൾ നി​​​റ​​​ച്ച പ​​​ട്ട​​​ങ്ങ​​​ളും ബ​​​ലൂ​​​ണു​​​ക​​​ളും പ​​​റ​​​ത്തി​​​വി​​​ട്ടു​​​കൊ​​​ണ്ടാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു തു​​​ട​​​ക്കം. 2021 മേ​​​യി​​​ൽ വീ​​​ണ്ടും സം​​​ഘ​​​ർ​​​ഷം ആവർത്തിച്ചു. പ​​​തി​​​നൊ​​​ന്നു ദി​​​വ​​​സമാണ് ഏറ്റുമുട്ടൽ നീ​​​ണ്ടു​​​നി​​​ന്നത് . 2022-ൽ ​​​ഭീ​​​ക​​​ര​​​രെ തേ​​​ടി ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ൽ സേ​​​ന ഗാ​​​സ​​​യി​​​ലും വെ​​​സ്റ്റ് ബാ​​​ങ്കി​​​ലും എ​​​ത്തി​​​യെ​​​ങ്കി​​​ലും ഹ​​​മാ​​​സ് കാര്യമായ ചെറുത്തുനില്പിനു് ശ്രമിച്ചില്ല. വലിയ ലക്ഷ്യങ്ങളുമായി അവർ കാത്തിരിക്കുകയായിരുന്നു എന്ന് വേണം കരുതാൻ.

2023 ഒ​​​ക്‌​​​ടോ​​​ബ​​​ർ ഏ​​​ഴി​​​ന് ന​​​ട​​​ത്തി​​​യ ആ​​​ക്ര​​​മ​​​ണ​​​ത്തി​​​നു​​​ള്ള ത​​​യാ​​​റെ​​​ടു​​​പ്പി​​​ലാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു അ​​​വ​​​ർ. അന്നത്തെ അ​​​പ്ര​​​തീ​​​ക്ഷി​​​ത ആ​​​ക്ര​​​മ​​​ണ​​​ത്തി​​​ൽ ഏ​​​റ്റ​​​വും കു​​​റ​​​ഞ്ഞ​​​ത് 1,400
ഇസ്രായേലിക​​​ളാ​​​ണുണ് കൊ​​​ല്ല​​​പ്പെ​​​ട്ട​​​ത്. ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്റെ ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ൽ വി​​​രു​​​ദ്ധ​​​ത​​​യും മനസ്സാക്ഷി മരവിപ്പിക്കുന്ന ക്രൂ​​​ര​​​ത​​​യും വെ​​​ളി​​​പ്പെ​​​ട്ട ദി​​​വ​​​സ​​​മാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു അ​​​ത്. ക​​​ര​​​യും
ക​​​ട​​​ലും ആ​​​കാ​​​ശ​​​വും വ​​​ഴി ഇ​​​ര​​​ച്ചു​​​ക​​​യ​​​റി​​​യ ഭീ​​​ക​​​ര​​​ർ സാ​​​ധാ​​​ര​​​ണ​​​ക്കാ​​​രെ അ​വ​രു​ടെ വീ​ടു​ക​ളി​ൽ വ​ച്ചു ത​ന്നെ കൊ​​​ന്നു ക​​​ലി​​​തീ​​​ർ​​​ത്തു. സം​​​ഗീ​​​ത​​​പ​​​രി​​​പാ​​​ടി​​​യി​​​ൽ പ​​​ങ്കെ​​​ടു​​​ത്തി​​​രു​​​ന്ന​​​വ​​​രെ അ​​​തീ​​​വ നി​​​കൃ​​​ഷ്‌​​​ട​​​മാ​​​യി കൊ​​​ന്നൊ​​​ടു​​​ക്കി. നിരവധി പേർ ജീ​​​വ​​​നോ​​​ടെ ചു​​​ട്ടെ​​​രി​​​ക്ക​​​പ്പെട്ടു. പെ​​​ൺ​​​കു​​​ട്ടി​​​ക​​​ളെ​​​യും യു​വ​തി​ക​ളെ​യു​മൊ​ക്കെ മാ​ന​ഭം​ഗ​പ്പെ​ടു​ത്തി. ഗർഭിണികളുടെ ഉദരം പിളർന്ന് ഗർഭസ്ഥ ശിശുക്കളെവരെ വന്യമൃഗങ്ങളെപ്പോലും ലജ്ജിപ്പിക്കുന്ന വിധത്തിൽ കൊലപ്പെടുത്തി. അതിക്രൂരമായ പൈ​ശാ​ചി​ക​മാ​യ ആ​ന​ന്ദ​ത്തോ​ടെ​യാ​ണ് രക്ത​​മൊ​ലി​പ്പി​ച്ചു നി​ല​വി​ളി​ക്കു​ന്ന​വ​രെ വാ​ഹ​ന​ത്തി​ൽ ത​ള്ളി​ക്ക​യറ്റിയതും മ​ർ​ദിച്ചതും.കു​ഞ്ഞു​ങ്ങ​ളെ​യും വൃ​​​ദ്ധ​​​രെ​​​യും​​​ പോലും അവർ വെ​​​റു​​​തേ​​​ വി​​​ട്ടി​​​ല്ല.അതിന്റെ ദൃ​​ശ‍്യ​​ങ്ങ​​ൾ ചി​​​ത്രീ​​​ക​​​രി​​​ച്ചു പ്ര​​​ച​​​രി​​​പ്പി​​​ച്ച​​​ത് അ​​​വ​​​രു​​​ടെ മാ​​​ന​​​വ​​വി​​​രു​​​ദ്ധ​​​ത​​​യു​​​ടെ അ​​​ട​​​യാ​​​ള​​​മാ​​​യി ലോകം കണ്ടു. താ​ൻ ഇ​തൊ​ക്കെ ചെ​യ്തെ​ന്ന് മാ​താ​പി​താ​ക്ക​ളെ വി​ളി​ച്ച​റി​യി​ക്കു​ന്ന ഒ​രു യു​വ ഭീ​ക​ര​ൻ ദൈ​വ​നാ​മം ഉ​ച്ച​ത്തി​ൽ വി​ളി​ക്കു​ന്ന​തും വീ​ഡി​യോ​യി​ൽ കാ​ണാം. കു​ഞ്ഞു​ങ്ങ​ളു​ൾ​പ്പെ​ടെ 250ലേ​റെ​പേ​രെ ത​ട്ടി​ക്കൊ​ണ്ടു പോ​യി ഹ​മാ​സ് വി​ല​പേ​ശി​ക്കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണ്. ഹ​​​മാ​​​സി​​​നെ തു​​​ട​​​ച്ചു​​​നീ​​​ക്കാ​​​തെ ഈ ​​​യു​​​ദ്ധം അ​​​വ​​​സാ​​​നി​​​പ്പി​​​ക്കി​​​ല്ലെ​​​ന്ന് ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​ൽ പ​​​റ​​​യു​​​ന്ന​​​തി​​​ന്‍റെ കാ​​​ര​​​ണ​​​വും മ​​​റ്റൊ​​​ന്ന​​​ല്ല.

ഈ കൊ​ടും​ക്രൂ​ര​ത​ക​ളിലൂടെ ഇ​സ്രാ​യേ​ലി​നെ​യും യ​ഹൂ​ദ​രെ​യും തു​ട​ച്ചു​നീ​ക്കാ​മെ​ന്നും അങ്ങനെ പ​ല​സ്തീ​നെ വി​മോ​ചി​പ്പി​ക്കാ​മെ​ന്നും ഹ​മാ​സ് ക​രു​തു​ന്നു. ഗാ​സ​യു​ടെ ക്ഷേ​മ​ത്തി​നാ​യി വി​വി​ധ രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ൾ ന​ല്കു​ന്ന സ​ഹാ​യ​ധ​നം ആ​യു​ധ ശേഖരണത്തിനും ട​ണ​ൽ നിർമാണത്തിനുമാണ് ഹ​മാ​സ് ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കു​ന്ന​ത്. ആ‍​യി​ര​ക്ക​ണ​ക്കി​നു തീ​വ്ര​വാ​ദി​ക​ൾ​ക്ക് മാസങ്ങളോളം ജീ​വി​ക്കാ​നാ​വ​ശ്യ​മാ​യ വെ​ള്ള​വും ആ​ഹാ​ര​പ​ദാ​ർ​ഥ​ങ്ങ​ളും ​ല​ക്ഷക്കണക്കിന് ലി​റ്റ​ർ ഇ​ന്ധ​ന​വും ഇത്തരം ട​ണ​ലു​ക​ളി​ൽ ശേ​ഖ​രി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. ഗാ​സ​യി​ലുള്ള നാമമാത്രമായ ക്രൈ​സ്ത​വ​രു​ടെ മ​ത​സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യവും ഹ​മാ​സ് പ​ല​ത​ര​ത്തി​ൽ പ​രി​മി​ത​പ്പെ​ടു​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്.

ഇ​പ്പോ​ഴ​ത്തെ സം​ഘ​ർ​ഷ​ങ്ങളെ തുടർന്ന് ഉടലെടുത്തിട്ടുള്ള പു​തി​യൊ​രു പ്ര​ശ്നം യൂ​റോ​പ്പി​ലും അമേരിക്കയിലും വ​ർ​ധി​ച്ചു​കൊ​ണ്ടി​രി​ക്കു​ന്ന യഹൂദ വി​രോ​ധ​മാ​ണ് (ആ​ന്‍റി സെ​മി​റ്റി​സം). ഇ​സ്ര​യേ​ലി​നും യ​ഹൂ​ദ​ർ​ക്കും എ​തി​രേ​യു​ള്ള മു​ദ്രാ​വാ​ക്യ​ങ്ങ​ളു​മാ​യി പ​ല സ്ഥലങ്ങളിലും ജ​ന​ങ്ങ​ൾ തെ​രു​വി​ലി​റ​ങ്ങി. യ​ഹൂ​ദ​വി​രു​ദ്ധ മു​ദ്രാ​വാ​ക്യ​ങ്ങ​ൾ മു​ഴ​ക്കു​ന്ന വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ളെ നാ​ടു​ക​ട​ത്താ​ൻ അ​മേ​രി​ക്ക​യി​ലും ജ​ർ​മ​നി​യി​ലു​മു​ള്ള യൂ​ണി​വേ​ഴ്സി​റ്റി​ക​ൾ ന​ട​പ​ടി തു​ട​ങ്ങി​യി​രി​ക്കുന്നു. യ​​​ഹൂ​​​ദ​​​രു​​​ടെ സ​​​ഹ​​​ന​​​ങ്ങ​​​ൾ​​​ക്കു കാ​​​ര​​​ണം അ​​​വ​​​ർ ത​​​ന്നെ​​​യാ​​​ണെ​​​ന്ന വാ​​​ദ​​​മാ​​​ണ് ആ​​​ന്‍റി​​​സെ​​​മി​​​റ്റി​​​സ​​​ത്തി​​​ന്റെ അടിസ്ഥാനം. ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ന്റെ ച​​​രി​​​ത്ര​​​മോ സം​​​ഭാ​​​വ​​​ന​​​ക​​​ളോ അ​​​റി​​​യാ​​​ത്ത​​​വ​​​രോ അ​​​റി​​​യി​​​ല്ലെ​​​ന്നു ന​​​ടി​​​ക്കു​​​ന്ന​​​വ​​​രോ ആ​​​ണ് ഈ ​​​വാ​​​ദ​​​ങ്ങ​​​ൾക്കു പിന്നിൽ. മ​​​ത​​​പ​​​ര​​​മാ​​​യ അ​​​വ​​​കാ​​​ശ​​​വാ​​​ദ​​​ങ്ങ​​​ൾ മാ​​​റ്റി​​​വ​​​ച്ചു​​​കൊ​​​ണ്ട് ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ന്‍റെ ഭാ​​​ഗം കേ​​​ൾ​​​ക്കാ​​​ൻ ത​​​യാ​​​റാ​​​യാ​​​ൽ മാ​​​ത്ര​​​മേ പ്ര​​​ശ്നം പ​​​രി​​​ഹ​​​രി​​​ക്കാ​​​നു​​​ള്ള ശ്ര​​​മ​​​ങ്ങ​​​ൾ വി​​​ജ​​​യി​​​ക്കൂ. പ​​​ല​​​സ്തീനെ ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ൽ കീ​​​ഴ​​​ട​​​ക്കു​​​ക​​​യാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു എ​​​ന്നു പ​​​റ​​​യു​​​ന്ന​​​തു ശ​​​രി​​​യ​​​ല്ല. പി​​​തൃ​​​ഭൂ​​​മി​​​യി​​​ലേ​​​ക്കു​​​ള്ള ഒ​​​രു ജ​​​ന​​​ത​​​യു​​​ടെ തി​​​രി​​​ച്ചു​​​വ​​​ര​​​വാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു അ​​​ത്.

ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ന്‍റെ എ​​​തി​​​ർ​​​പ്പ് പ​​​ല​​​സ്തീ​​​നി​​​ക​​​ളോ​​​ട​​​ല്ല, ഭീ​​​ക​​​ര​​​പ്ര​​​വ​​​ർ​​​ത്ത​​​ന​​​ങ്ങ​​​ൾ ആ​​​സൂ​​​ത്ര​​​ണം ചെ​​​യ്യു​​​ന്ന ഹ​​​മാ​​​സി​​​നോ​​​ടാ​​​ണെന്ന് തി​​​രി​​​ച്ച​​​റി​​​യ​​​ണം. ഹ​​​മാ​​​സ് പ​​​ല​​​സ്തീ​​​നി​​​ക​​​ളെ പ്ര​​​തി​​​നി​​​ധാ​​​നം ചെ​​​യ്യു​​​ന്നി​​​ല്ല. യഹൂദരും ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ലെ അ​​​റ​​​ബി​​​ക​​​ളും ത​​​മ്മി​​​ലു​​​ള്ള ബ​​​ന്ധം മ​​​ന​​​സി​​​ലാ​​​ക്കാ​​​ത്ത​​​വ​​​രാ​​​ണ് ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ൽ അറബ് വംശജരോട് വിവേചനം ഉ​​​ണ്ടെ​​​ന്നു പ്രചരിപ്പിക്കുന്നത്. ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​ൽ നി​​​ല​​​വി​​​ലു​​​ള്ള ജ​​​നാ​​​ധി​​​പ​​​ത്യ​​​മോ സ​​​മ​​​ത്വ​​​മോ സ​​​ഹ​​​വ​​​ർ​​​ത്തി​​​ത്വ​​​മോ പ​​​രി​​​ച​​​യ​​​മി​​​ല്ലാ​​​ത്ത​​​വ​​​രാ​​​ണ​​​വ​​​ർ. ഇസ്രയേലി – അ​​​റ​​​ബ് ദേ​​​ശീ​​​യ​​​ത​​​ക​​​ൾ ത​​​മ്മി​​​ലു​​​ള്ള ത​​​ർ​​​ക്കം വം​​​ശീ​​​യ​​​പ്ര​​​ശ്ന​​​മാ​​​യി വ​​​ഴി​​​തി​​​രി​​​ച്ചു​​​വി​​​ടാ​​​നു​​​ള്ള ശ്ര​​​മ​​​മാ​​​ണ​​​ത്.

ഇ​​​സ്ര​​​യേ​​​ലി​​​നെ ന​​​ശി​​​പ്പി​​​ച്ചതിനുശേഷം മ​​​റ്റു മ​​​ത​​​സ്ഥ​​​രെ​​​യാ​​​ണ് ഹമാസ് ല​​​ക്ഷ്യം​​​വ​​​യ്ക്കു​​​ന്ന​​​ത് . ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്റെ സ​​​ഹ​​​സ്ഥാ​​​പ​​​ക​​​രി​​​ൽ ഒ​​​രാ​​​ളാ​​​യ മ​​​ഹ്‌​​​മൂ​​​ദ് അ​​​ൽ​​​ സ​​​ഹ​​​ർ ക​​​ഴി​​​ഞ്ഞ ദി​​​വ​​​സം പ​​​റ​​​ഞ്ഞ​​​ത്, ഭൂ​​​മി മു​​​ഴു​​​വ​​​ൻ ഇ​​​സ്‌​​ലാ​​​മി​​​ക നി​​​യ​​​മ​​​ത്തി​​​നു കീ​​​ഴി​​​ൽ കൊ​​​ണ്ടു​​​വ​​​രു​​​മെ​​​ന്നും അ​​​വി​​​ടെ യ​​​ഹൂ​​​ദ​​​രും ക്രി​​​സ്ത്യാ​​​നി​​​ക​​​ളും ഉ​​​ണ്ടാ​​​കി​​​ല്ലെ​​​ന്നു​​​മാ​​​ണ്. ഹ​​​മാ​​​സി​​​ന്റെ മ​​​റ്റൊ​​​രു നേ​​​താ​​​വാ​​​യ യൂ​​​നി​​​സ് അ​​​ൽ​​​ അ​​​സ്ത​​​ൽ പ​​​റ​​​ഞ്ഞ​​​താ​​​യി ഒ​​​രു ഓ​​​സ്ട്രി​​യ​​​ൻ പ​​​ത്രം റി​​​പ്പോ​​​ർ​​​ട്ട് ചെ​​​യ്ത​​​ത് അ​​​തേ​​​പോ​​​ലെ ഭീ​​​ഷ​​​ണ​​​മാ​​​യ കാ​​​ര്യ​​​ങ്ങ​​​ളാ​​​ണ്. ജ​​​റുസ​​​ലെം മു​​​ത​​​ൽ റോം ​​​വ​​​രെ വ്യാ​​​പി​​​ക്കു​​​ന്ന ഒ​​​രു തീ​​​വ്ര ഇ​​​സ്‌​​ലാ​​​മി​​​ക​ കാ​​​ലി​​​ഫേ​​​റ്റ് ഉ​​​ട​​​ൻ നി​​​ല​​​വി​​​ൽ വ​​​രു​​​മ​​​ത്രെ. ലോ​​​ക​​​ത്തി​​​ലെ ത​​​ല​​​സ്ഥാ​​​ന ​​​ന​​​ഗ​​​ര​​​ങ്ങ​​​ളെ​​​ല്ലാം ഹ​​​മാ​​​സ് കീ​​​ഴ​​​ട​​​ക്കും. റോം ​​​ത​​​ക​​​രാ​​​ൻ അ​​​ധി​​​ക​​​നാ​​​ളു​​​ക​​​ളി​​​ല്ല​​​ത്രെ!

Share:

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked with *

Latest Posts

Related Posts

    Don’t want to skip an update or a post?